Tiêu điểm

Tiêu điểmThời gian tạm giữ phương tiện vi phạm là bao lâu?

article thumbnail

THỜI GIAN TẠM GIỮ PHƯƠNG TIỆN VI PHẠM LÀ BAO LÂU? “Thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, giấy phép, chứng chỉ hành nghề là 07 ngày, kể từ ngày tạm giữ. Thời hạn tạm giữ có thể được kéo dài đối với nh [ ... ]


Tiêu điểmTư vấn thủ tục đăng kiểm xe máy công trình chính xác nhẩt

article thumbnail

TƯ VẤN THỦ TỤC ĐĂNG KIỂM XE MÁY CÔNG TRÌNH CHÍNH XÁC NHẤT 1.Đăng kiểm lần đầu giấy tờ gồm có: + Giấy tờ xe bộ gốc ( hóa đơn VAT, giấy xuất xưởng, kiểm định nhập khẩu, chứng nhận môi trường) + Giấy đăng ký xe hoặc giấy h [ ... ]


Tiêu điểmTư vấn thủ tục đăng ký xe máy công trình chính xác nhất

article thumbnail

TƯ VẤN THỦ TỤC ĐĂNG KÝ XE MÁY CÔNG TRÌNH CHÍNH XÁC NHẤT Hồ sơ đăng ký xe máy công trình gồm có: Tờ khai đăng ký theo mẫu Chứng từ xác định quyền sở hữu xe như: hợp đồng mua bán, hóa đơn VAT.... Chứng từ nguồn gốc xe máy chuy [ ... ]


Tiêu điểmBảng giá Chevrolet tháng 8/2017

article thumbnail

BẢNG GIÁ XE CHEVROLET MỚI NHT THÁNG 8/2017 1. Aveo 1.4 LT( số sàn) giá  459 triệu đồng 2.  Aveo 1.4 LTZ ( tự động) giá 495 triệu đồng 3.  Spark Van giá 279 triệu đồng 4.  Spark LS giá 339 triệu đồng 5.  Cruze 1.6 LT( số sàn) g [ ... ]


Tiêu điểmCách xử lý khi xe đang chạy bị kẹt chân ga

article thumbnail

CÁCH XỬ LÝ KHI XE ĐANG CHẠY BỊ KẸT CHÂN GA Kẹt chân ga dù không phổ biến, vẫn là một sự cố có thể xảy ra trong quá trình đièu khiển xe ô tô. Các bước xử lý tuy đơn giản nhưng nếu mát bình tĩnh và thực hiện không đúng cách, sẽ d [ ... ]


Xử phạt đối với người chưa đủ tuổi điều khiển xe môtô

XỬ PHẠT ĐỐI VỚI NGƯỜI CHƯA ĐỦ TUỔI ĐIỀU KHIỂN XE MÔTÔ

Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về độ tuổi lái xe như sau: người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3; người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

Trường hợp không đủ tuổi để điều khiển các loại xe như trên (đồng nghĩa với việc chưa được cấp giấy phép lái xe) thì các bạn đã vi phạm, có thể bị xử phạt. Theo Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới:

- Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

- Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;

- Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm: không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa; Có Giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia.

- Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên hoặc không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

                         

Bên cạnh đó việc xử phạt đối với hành vi điều khiển xe mô tô không có giấy phép lái xe như sau:

- Dưới 16 tuổi thì sẽ không bị phạt tiền mà chỉ bị phạt cảnh cáo, cảnh cáo bằng văn bản và ra Quyết định xử phạt;

- Từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi bị phạt 500.000 đồng.

- Đủ 18 tuổi thì bị phạt 1.000.000 đồng;

Đối với các lỗi vi phạm giao thông khác dựa theo quy định tại Khoản 3, Điều 134, Luật xử lý vi phạm hành chính 2012:

- Dưới 16 tuổi không bị phạt tiền;

- Từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi: Nộp 50% tiền phạt áp dụng với người thành niên;

Đủ 18 tuổi: Nộp đủ 100% tiền phạt.

Trường hợp nếu chưa đủ 18 tuổi hoặc không có bằng lái (trừ xe gắn máy, dưới 50cm3) nghĩa là không đủ điều kiện lái xe, người giao xe (chủ xe) cho người vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng)."

Như vậy, nếu chưa đủ tuổi hoặc không có GPLX thì ngoài việc người điều khiển bị phạt ra, người giao xe cũng bị liên đới trách nhiệm và bị phạt./.

Đ.T( Web Cục CSGT)

Văn Phòng Toàn Cầu:

Hotline: 0988 936 449 – 093 689 0886.

Website:http://sangtenxe.vn/

 

Video

Chưa có Video

Thống kê

mod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_countermod_vvisit_counter
mod_vvisit_counterHôm nay230
mod_vvisit_counterHôm qua311
mod_vvisit_counterTuần này844
mod_vvisit_counterTháng này5462
mod_vvisit_counterTổng cộng939123